MangYTe

Tâm sự hôm nay

Người lao động có quyền từ chối tham gia BHYT?

Công ty của bà Nguyễn Thu Hằng (Hà Nội) mua 2 gói BHYT cho nhân viên là BHYT của Nhà nước và BHYT tư nhân.
Mục lục
Với gói BHYT tư nhân, nhân viên công ty được cung cấp dịch vụ tốt hơn, khám, chữa bệnh với phương tiện hiện đại và nhanh chóng hơn, do vậy hầu hết nhân viên đều không sử dụng gói BHYT của Nhà nước. Bà Hằng hỏi, trong trường hợp này công ty và nhân viên của công ty có quyền từ chối mua BHYT của Nhà nước không?

Về vấn đề này, Bộ Y tế trả lời bà Hằng như sau:

Điều 2 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Bảo hiểm y tế số 46/2014/QH13 ngày 13/6/2014 đã quy định: “Bảo hiểm y tế là hình thức bảo hiểm bắt buộc được áp dụng đối với các đối tượng theo quy định của Luật để chăm sóc sức khỏe, không vì mục đích lợi nhuận do Nhà nước tổ chức thực hiện”.

Như vậy, BHYT theo Luật này là BHYT xã hội, là một trong các chính sách an sinh xã hội mà mọi công dân Việt Nam đều phải tham gia.

Việc công ty của bà Hằng tham gia BHYT (theo cách gọi của bà là BHYT Nhà nước) là trách nhiệm bắt buộc của người sử dụng lao động và người lao động theo quy định của pháp luật. Các hình thức BHYT mang tính thương mại, bảo hiểm hoạt động theo quy định của Luật kinh doanh bảo hiểm trong bảo hiểm con người khác mà công ty bà đang mua cho người lao động (BHYT tư nhân) không thay thế cho việc tham gia BHYT theo quy định của pháp luật.

Theo Chinhphu.vn

Nguồn: Internet
  • Mangyte ơi, bé dưới 6 tuổi chưa có thẻ BHYT thì thanh toán viện phí thế nào?

    Mangyte ơi, bé dưới 6 tuổi chưa có thẻ BHYT thì thanh toán viện phí thế nào?
    Tôi tên Thu Trân, trong tháng 11/2013 con tôi (sinh năm 2011) có điều trị tại BV Lê Lợi (tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu). Tôi được biết Luật BHYT có quy định trẻ em dưới 6 tuổi được miễn phí điều trị tại các cơ sở y tế công lập. Do cháu chưa có thẻ BHYT nên tôi có xuất trình giấy khai sinh cho bệnh viện nhưng không được giải quyết.
  • Khám tổng quát tại BV Gia định có được BHYT chi trả?

    Khám tổng quát tại BV Gia định có được BHYT chi trả?
    Kính thưa Mangyte, Hiện tại em đang cần khám tổng quát để biết mình có bị bệnh gì không, em có bảo hiểm ở tại BV Nhân dân Gia Định thì chi phí khám có tốn nhiều không ạ? Và dịch vụ khám có khác gì so với dịch vụ không có bảo hiểm không ạ? Ngô Minh Phúc - Quận 9, TPHCM)
  • Khám sức khỏe cho người đi lao động nước ngoài

    Khám sức khỏe cho người đi lao động nước ngoài
    Mình sắp đi làm việc tại Singapore, phía tuyển dụng có yêu cầu mình khám sức khỏe tổng quát theo mẫu Medical Examination Form. Vậy ở bệnh viện Nhân dân Gia Định có khám tổng quát theo dạng này không? (Mộc Linh – Đồng Nai)
  • Khám trái tuyến được hưởng BHYT như thế nào?

    Khám trái tuyến được hưởng BHYT như thế nào?
    Mẹ tôi là cán bộ hưu trí có thẻ BHYT, mắc bệnh suy thận nặng, BS ở tỉnh đề nghị chuyển đi TPHCM chữa trị. Tôi đưa mẹ đến khám chữa ở BV nhân dân Gia Định có được không? Tôi cần làm thủ tục gì để được hưởng BHYT? (Ngọc Minh - Bình Định)
  • Tôi muốn tham gia câu lạc bộ bệnh mãn tính thì nên đến đâu?

    Tôi muốn tham gia câu lạc bộ bệnh mãn tính thì nên đến đâu?
    Tôi bị tiểu đường, bà xã thì bị bệnh chàm. Nếu được, nhờ Mangyte giới thiệu 1 số CLB những người có bệnh mãn tính... để mọi người có thể tham gia sinh hoạt, tham khảo kinh nghiệm chữa bệnh. Cảm ơn nhiều lắm! (Nguyễn Văn Ngọ, 58 tuổi)
  • Phẫu thuật tim được hưởng BHYT như thế nào?

    Phẫu thuật tim được hưởng BHYT như thế nào?
    Xin chào Mangyte, Tôi bị hở van tim và BS khuyên nên phẫu thuật, nghe nói chi phí hơn 80 triệu đồng. Tôi có BHYT ở BV quận 5, vậy làm thế nào để được hưởng BHYT ở mức tối đa? Vì nhà tôi cũng không khá giả, các con còn đang tuổi ăn học. Mong Mangyte hướng dẫn giúp, gia đình tôi cảm ơn rất nhiều! (Tuyết Sương – suongsuong…@gmail.com)
  • Khám bệnh ở phòng khám đa khoa có được BHYT chi trả không?

    Khám bệnh ở phòng khám đa khoa có được BHYT chi trả không?
    Chào mangyte, Tôi muốn hỏi là đi khám ở phòng khám đa khoa tư nhân thì được BHYT chi trả như thế nào? Tôi là thương binh hạng 4/4, đăng ký khám chữa bệnh ở BV quận Gò Vấp rồi, muốn chuyển sang BV Nhân dân Gia Định có được không? Thủ tục như thế nào? (Lê Văn Trung, 61 tuổi, TPHCM)
  • Phẫu thuật cắt bao quy đầu được BHYT chi trả bao nhiêu?

    Phẫu thuật cắt bao quy đầu được BHYT chi trả bao nhiêu?
    Chào các bác sĩ trên mangyte.vn Xin bác sĩ cho em hỏi. Nếu như phẫu thuật cắt bao quy đầu mất 1 triệu tại nơi đăng kí BHYT thì nếu có BHYT sẽ được miễn giảm khoảng bao nhiêu phần trăm ạ.
  • Bác sĩ ơi, Việt kiều có được mua BHYT tại Việt Nam?

    Bác sĩ ơi, Việt kiều có được mua BHYT tại Việt Nam?
    Tôi là Việt kiều Mỹ thường về Việt Nam. Tôi có thể mua bảo hiểm tại các bệnh viện Việt Nam phòng khi đau ốm bất ngờ không? (Le Van Nam - ongnam…@yahoo.com)
  • Em muốn mua BHYT tại bệnh viện Da liễu HCM có được không vậy bác sĩ?

    Em muốn mua BHYT tại bệnh viện Da liễu HCM có được không vậy bác sĩ?
    Em muốn mua bảo hiểm y tế của bệnh viện da liễu TPHCM, vậy em có thể mua ngay tại BV không ạ? Nếu có thể thì được lấy ngay không và giá bao nhiêu vậy ạ? Em rất mong nhận được phản hồi từ mangyte, em xin cám ơn. (Anh Vân - tranong...@gmail.com)
1 Tiếp » 
Tải ứng dụng Mạng Y Tế trên CH PLAY