MangYTe

Pháp luật hôm nay

Vợ nói xấu chồng có bị xử phạt?

Tôi lấy vợ tính đến nay đã được 2 năm, mỗi lần 2 vợ chồng có gì xích mích là cô ấy lại đăng lên mạng xã hội và nói xấu tôi đủ điều. Cũng vì vậy bạn bè trên mạng ai cũng vào bình luận và nói tôi không ra gì. Theo như tôi được biết thì hành vi nói xấu người khác trên mạng xã hội có thể bị xử phạt. Vậy nếu người thân mà nói xấu nhau thì có bị xử phạt hay không? Mong Tòa soạn Phụ nữ Pháp luật tư vấn giúp tôi.
Mục lục

(Người hỏi: Xuân Tùng, Hải Phòng)

Trả lời:

Cảm ơn Quý độc giả đã gửi câu hỏi đến Tòa soạn Phụ nữ & Pháp luật. Đối với các yêu cầu tư vấn của Quý độc giả, sau khi nghiên cứu các quy định pháp luật liên quan, chúng tôi có một số trao đổi như sau:

Theo Khoản 1 Điều 20 của Hiến pháp 2013 thì mọi người có quyền bất khả xâm phạm về thân thể, được pháp luật bảo hộ về sức khỏe, danh dự và nhân phẩm; không bị tra tấn, bạo lực, truy bức, nhục hình hay bất kỳ hình thức đối xử nào khác xâm phạm thân thể, sức khỏe, xúc phạm danh dự, nhân phẩm.

Danh dự, nhân phẩm, uy tín của cá nhân là bất khả xâm phạm và được pháp luật bảo vệ. Chính vì vậy, Quyền được bảo vệ danh dự, nhân phẩm, uy tín của cá nhân được quy định rất cụ thể tại Điều 34 Bộ luật dân sự 2015.

và căn cứ theo quy định tại khoản 1, khoản 2 điều 51 nghị định 167/2013/nđ-cp thì hành vi xúc phạm danh dự, nhân phẩm của thành viên trong gia đình thì vợ anh có thể bị xử phạt như sau:

“1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi lăng mạ, chì chiết, xúc phạm danh dự, nhân phẩm thành viên gia đình.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 1.500.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
...
b) Sử dụng các phương tiện thông tin nhằm xúc phạm danh dự, nhân phẩm thành viên gia đình;”

Ngoài ra, đối với hành vi xúc phạm, nói xấu anh trên mạng xã hội thì anh có quyền yêu cầu vợ phải công khai xin lỗi để anh có thể bảo vệ được danh dự và nhân phẩm của mình.

Trong trường hợp mức độ hành vi nặng, lời lẽ sử dụng có tính chất làm nhục người khác, hành vi này dẫn tới những hậu quả nghiêm trọng, thì người đó có thể phải chịu trách nhiệm hình theo Điều 155 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017, hành vi này có thể phạt tù đến 5 năm. Cụ thể:

“1. Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

d) Đối với người đang thi hành công vụ;

đ) Đối với người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, chữa bệnh cho mình;

e) Sử dụng mạng máy tính hoặc mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

g) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 05 năm:

a) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên

b) Làm nạn nhân tự sát.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.”

Tư vấn bởi Ngô Mỹ Trâm - Công ty Luật FDVN

Hai gia đình làm "sui gia kép" có được không?

Tòa soạn Phụ nữ & Pháp luật cho em biết nếu sau này chúng em kết hôn thì có trái pháp luật không? Em cảm ơn.

Nhà đất được thừa kế có phải là tài sản chung của vợ chồng không?

Tài sản chung, tài sản riêng là các khái niệm phát sinh trong quan hệ hôn nhân và nhận được rất nhiều sự quan tâm.

Hải Sơn

Nguồn: Phụ nữ news (http://phununews.nguoiduatin.vn/vo-noi-xau-chong-co-bi-xu-phat-546650.htm)
1 Tiếp » 
Tải ứng dụng Mạng Y Tế trên CH PLAY